ถามอีกนิด

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

ถามอีกนิด

Postby tookies_kies_kies » 29 Jan 2012, 02:11

คือเคยถามไปแล้วในกระทู้นี้ viewtopic.php?f=3&t=4009

อยากรู้ว่าทำไมถึงไม่มีความเสี่ยงอ่ะครับ

แล้วถ้าอาหารที่เรากินกันเกิดมีเลือดปนแบบนี้จะเสี่ยงไหม เครียดมากครับ

รบกวนตอบอีกซักครั้งครับ
tookies_kies_kies

Re: ถามอีกนิด

Postby Access » 29 Jan 2012, 12:45

อาจจะต้องทำความเข้าใจกับหลักการที่ใช้ประเมินความเสี่ยงก่อนนะคะว่า การที่คนเราจะติดเชื้อเอชไอวีได้จะต้องประกอบไปด้วย 3 ปัจจัย (หากขาดข้อใดข้อหนึ่งถือว่าไม่เสี่ยง) คือ
1.ปริมาณและแหล่งที่อยู่ของเชื้อ - คือเชื้อเอชไอวีจะอยู่ในคนเท่านั้นโดยเกาะอยู่กับเม็ดเลือดขาวของคน และอยู่ในเลือด น้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอดและน้ำนมแม่เท่านั้น และมีปริมาณมากน้อยต่างกัน เทียบง่ายๆ ว่าในปริมาณเลือด น้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอด และน้ำนมแม่ที่เท่ากัน เลือดจะมีเอชไอวีมากกว่าน้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอดและน้ำนมแม่ (ไล่เรียงกันมาเลยนะคะ)

2.คุณภาพเชื้อ - เอชไอวีที่จะทำให้ติดต่อได้ต้องมีคุณภาพดี โดยเอชไอวีที่มีคุณภาพดีที่สุดจะอยู่ในร่างกายคน หากออกมานอกร่างกายคนแล้วจะด้อยคุณภาพ นอกจากนี้ เอชไอวียังอยู่ในกรด ด่าง ไม่ได้ ดังนั้นเอชไอวีจึงอยู่ในน้ำลายไม่ได้เพราะน้ำลายมีฤทธิ์เป็นด่าง และอยู่ในกระเพาะอาหารไม่ได้เพราะน้ำย่อยในกระเพาะมีฤทธิ์เป็นกรดค่ะ

3.ช่องทางเข้าและช่องทางออก - หมายความว่า เอชไอวีจะต้องออกจากร่างกายของผู้ที่มีเชื้อเข้าสู่ร่างกายอีกคนโดยตรงเข้าสู่กระแสเลือด พฤติกรรมที่ทำให้เอชไอวีตรงเข้าสู่กระแสเลือดได้คือ เพศสัมพันธ์แบบสอดใส่ การใช้เข็มฉีดยาเสพติด และการกินนมแม่ของทารก ค่ะ

ทั้งนี้ ต้องดูโอกาสและความเป็นไปได้ที่จะเกิดขึ้นในชีวิตจริงร่วมด้วยนะคะ

ทีนี้ มาดูกรณีที่คุณถามเรื่องกินข้าวกับผู้ติดเชื้อแล้วเกิดกินเลือดของผู้ติดเชื้อเข้าไป ลองประเมินไปทีละปัจจัยเลยนะคะ
ปัจจัยข้อแรก - มีเอชไอวีอยู่ในเลือดของผู้ติดเชื้อซึ่งปนอยู่กับข้าว
ปัจจัยข้อสอง - คุณภาพของเอชไอวีที่ออกมานอกร่างกาย แปลว่าคุณภาพไม่ดีแล้ว มาเจอกับอาหารการกินซึ่งมีรสชาติเปรี้ยว เค็ม เผ็ด มีความร้อน เชื้อก็ยิ่งด้อยคุณภาพลงไปอีก
ปัจจัยข้อสาม - คุณกินเข้าไป เชื้อก็จะผ่านระบบทางเดินอาหาร เจอน้ำลายมีฤทธิ์เป็นด่าง เจอกรดในกระเพาะอาหาร เท่านี้เชื้อก็อยู่ไม่ได้แล้วค่ะ

สรุปว่าปัจจัยคุณไม่ครบ ขาดไป ๒ ข้อ จึงประเมินว่าคุณไม่มีความเสี่ยงค่ะ
Access
Site Admin

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์