เครียดมากเลยครับ

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

เครียดมากเลยครับ

Postby GAY123 » 21 Jul 2009, 22:33

รบกวนสอบถามนะครับ คือผมเป็นเกย์ แล้วได้เสี่ยงมาคือ
(1) ถูกออรัลสด ประมาณ 2-3 นาที
(2) ผมออรัลให้คู่ของผมระหว่างเล้าโลมครับ (อมแล้วก็เอาออกจากปาก ทำอย่างนี้ 2 ครั้งครับ)
(3) ผมใช้มือช่วยให้คู่ของผมจนเสร็จแล้วเช็ดน้ำอสุจิที่เลอะมือผมออก แล้วมาชักของผมต่อจนเสร็จ

ทั้ง 3 ข้อแบบนี้ เสี่ยงมากมั้ยครับ?
GAY123

Re: เครียดมากเลยครับ

Postby Access » 23 Jul 2009, 17:03

ถ้าใช้หลักการประเมินความเสี่ยง...
a. ต้องได้รับเชื้อไวรัสเอชไอวี เข้าสู่ร่างกาย โดยต้องมาจากแหล่งที่มีปริมาณเชื้อมากพอที่จะทำให้ติด
ได้แก่ เลือด น้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอด

b. เชื้อที่จะทำให้ติดต่อได้นอกจากเรื่องปริมาณแล้วเชื้อต้องมีคุณภาพและแข็งแรง
เช่น ในเลือด น้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอด มีสภาพที่พอเหมาะที่จะทำให้ เชื้อเติบโตได้แต่ถ้าไปอยู่ในน้ำลาย น้ำตา
เชื้อไวรัสจะอยู่ในสภาพที่เป็นกรด เป็นด่าง ทำให้ ไม่มีคุณภาพ เติบโตไม่ได้
หมดความสามารถที่จะทำให้ติดต่อได้

c. ต้องเป็นช่องทางที่ทำให้เกิดการสัมผัส ส่งต่อเชื้อได้โดยตรง เช่น การใช้เข็มฉีดยาเสพติดร่วมกัน
หรือการร่วมเพศ ซึ่งเป็นการส่งต่อเชื้อกันโดยตรงเช่นในกรณีการร่วมเพศ ถ้าฝ่ายชายมีเชื้ออยู่
เชื้ออาจจะผ่านเข้าสู่ร่างกายทางเยื่อบุช่องคลอด หรือถ้าผู้หญิงมีเชื้ออยู่ เชื้ออาจจะผ่านเข้าสู่ร่างกาย
ทางเยื่อบุที่ปลายและเยื่อบุในท่อปัสสาวะของ องคชาติ

กรณีของคุณพบเชื้อคือน้ำอสุจิเลอะมือ แต่ไม่มีช่องทางเข้า...ถือว่าไม่เสี่ยง
Access
Site Admin

Postby GAY123 » 23 Jul 2009, 20:46

ขอบคุณทีมงาน Access มากครับ :D
GAY123

Postby AKPsiam » 24 Jul 2009, 08:09

ผมเคยมีอะไรกับแฟน 2 คนโดยไม่ใส่ถุงคนละ 3 ปี เพราะตอนนั้นตัวเองยังไม่รู้
แต่แฟนทั้งสองคนไปตรวจแล้วไม่เจอเลยครับ ผมยังงงเลย
ตอนแฟนคนแรก ก็ยังไม่งงเท่าไร แต่พอแฟนคนที่สองจึงเข้าใจว่ามันไม่ติดง่ายๆ แต่ถ้าใครจังหวะซวยๆ หรือมีแผลก็ครั้งเดียวก็มีครับ
ไม่ต้องเครียดครับ แฟนผมคนปัจจุบันตอนไปสมัครงานเครียดสุดๆ แต่ไปตรวจสามครั้งไม่เป็นค่อยเบาใจหน่อยครับ
AKPsiam

Postby Wishmar » 24 Jul 2009, 08:40

คำตอบของผม ต้องออกตัวก่อนว่า ไปเสี่ยงมาเหมือนกัน ตอนนี้ผ่านมา 42 วัน
ผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญใดๆ มาจากความรู้ที่แสวงหาจากตำรา อินเตอร์เนต และความกรุณาจาพี่ๆหลายๆบอร์ด
คำถาม
(1) ถูกออรัลสด ประมาณ 2-3 นาที
(2) ผมออรัลให้คู่ของผมระหว่างเล้าโลมครับ (อมแล้วก็เอาออกจากปาก ทำอย่างนี้ 2 ครั้งครับ)
(3) ผมใช้มือช่วยให้คู่ของผมจนเสร็จแล้วเช็ดน้ำอสุจิที่เลอะมือผมออก แล้วมาชักของผมต่อจนเสร็จ
คำตอบ
1. ถ้าเอาเป็นตัวเลขอัตราการติดเชื้อนะครับ ถ้าเป็นฝ่ายถูกกระทำ Oral โอกาสติดเชื้อ 0.5 ต่อ 10000 ครับ
2.ฝ่ายกระทำ Oral โอกาสติดเชื้อ 1 ต่อ 10000 ครับ
3.ไม่เสี่ยงครับ ถ้าน้ำของแต่ละฝ่ายไม่มาโดนที่ปลายอวัยวะเพศของกันและกัน ถ้าที่คุณบอกมา คุณเอามือตัวเองช่วยตัวเองก็ปลอดภัย ก็ 0
ถ้าคำนวนเป็น เปอร์เซนต์ โอกาสที่คุณจะติดเชื้อจากทั้ง 3 กรณี ก็ 0.00015% :geek: เยอะไหมหละ :?:
ปล. แต่แนะนำว่าเราเป็นกลุ่มชายรักชาย ต่อไปไม่ว่าจะมีเพศสัมพันธ์แบบไหนก็ตามสวมถุงทุกครั้งดีกว่าครับ Save ที่สุดถ้า Oral ก็เลือกแบบบาง ถ้าสอดใส่ก็ต้องแบบหนา เพราะเราสอดใส่ทางทวารหนักซึ่งโอกาสเกิดแผลง่าย เราเป็นกลุ่มเสี่ยงนะครับต้องระวัง 63% ของผู้ติดเชื้อทั้งประเทศเป็นกลุ่มชายรักชายครับ
แต่ผมแนะนำว่า ลองไปตรวจดูสักครั้งครับ หลังจากนี้ 3 เดือน อย่างน้อยก็เคลียตัวเองว่าที่ได้ผจญภัยมา เรารอดปลอดภัยดี แต่ระหว่างนี้ห้ามใจนิดนึงนะครับอย่าพยายามไปเสี่ยงเพิ่ม ผมเองจะไปตรวจตอน 45 วันครับ :mrgreen:
Wishmar

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์