สอบถามเกี่ยวกับเข็มเจาะเลือด

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

สอบถามเกี่ยวกับเข็มเจาะเลือด

Postby mook » 31 Aug 2009, 20:18

เวลาไปเจาะเลือดเข็มและสลิงมันอยู่ในไหนเหรอค่ะ ที่ถามแบบนี้เพราะหนูไม่มีประบการณ์ในการเจาะเลือดเพราะไม่ค่อยเจ็บป่วยนะค่ะ แล้วเข็มและสลิงที่ใช้เจาะใช้หนึ่งคนต่อหนึ่งครั้งที่ทำการเจาะเลือดใช่ไหมค่ะ มาตรฐานในการตรวจไม่ว่าจะเป็นการเจาะเลือดที่โรงพยาบาลหรือตามแล๊ปตรวจเลือดนั้นใช้มาตรในการเก็บเข็มและสลิงที่จะใช้เจาะเลือดเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ ขอความกระจ่างด้วยค่ะ
mook

Re: สอบถามเกี่ยวกับเข็มเจาะเลือด

Postby hikaru » 05 Sep 2009, 09:59

เข็มที่ใช้ทุกคลินิค ทุกโรงพยาบาลใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง ไม่ว่าจะใช้ตรวจหาHIV หรือตรวจสุขภาพอื่นๆก็ตาม
hikaru

Re: สอบถามเกี่ยวกับแผล

Postby mook » 12 Sep 2009, 21:06

ได้ไปใช้บริการร้านเสริมสวยเค้าตัดเล็บแล้วตัดโดนเนื้อทำให้เลือดออกซิบๆ สามารถที่จะทำให้เราติดเชื้อได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าคนก่อนหน้าเรามีชื้อเอดส์
mook

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์