ท่านไดพอทราบบ้าง

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

ท่านไดพอทราบบ้าง

Postby aut » 04 Aug 2009, 21:33

ท่านไดพอทราบบ้างว่าที่คลีนิค นิรนามเขาให้น้ำยาอะไร
1. ตรวจแอนติบอดี้ ใช้น้ำยายีห้ออะไร และเจ้าหน้าที่...ที่นั่นบอกว่า 1 เดือนก็ตรวจได้แล้วจิงเท็จแค่ไหน และตรวจได้ทั้งhiv1,2เลยหรือเปล่า
2. วิธีที่ทางทีมวิจัยตรวจแบบ nat นั้นใช้น้ำยายีห้ออะไร

รบกวนพี่ๆที่สามารถสอบถามข้อมูลเชิงลึกกับทางคลีนิคนิรนามได้สอบถามให้หน่อยครับจะได้เป็นวิทยาทานกัลหลายๆท่าน
เนื่องจากถ้าผมหรือคนที่ไปตรวจ.....ถามเองทางเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยจะบอกรายละเอียดทางเทคนิคเลยครับ
aut

Re: ท่านไดพอทราบบ้าง

Postby hikaru » 04 Aug 2009, 21:53

1. ผมก็ได้ยินอย่างนั้นเหมือนกันว่า 1 เดือนก็ตรวจได้แล้ว แต่ถ้าจะเอาชัวร์ยังไงก็ต้องรอ 3 เดือน
2. NATผมก็ไม่รู้ยี่ห้อหรอกครับ แต่ทั้งพยาบาลศูนย์วิจัย และหมอที่คลินิคนิรนามพูดเหมือนกันเลยว่า 5 วันก็เจอแล้ว มันก็น่าเชื่อถือแล้วครับ ขนาดผมตรวจแค่ 6 วันหลังเสี่ยงออกมาเป็นลบเขายังบอกให้ผมสบายใจเลยครับ และยังบอกอีกด้วยว่าNATจะตรวจเมื่อไหร่ก็ได้ ความน่าเชื่อถือสูงมาก แม่นยำมาก

ผมได้อ่านเคสของคุณแล้ว เห็นคุณตรวจPCRมาตั้ง 2 รอบ แล้วNATอีกรอบนึง คุณก็เลิกกังวลได้แล้วครับ
ถ้าเลือดคุณจะเป็นบวกได้เนี่ย การตรวจทั้ง 3 แบบจะต้องERRORหมดเลยนะครับ ขอย้ำว่าต้องทั้ง 3 แบบนะ
ซึ่งโอกาสERRORในแต่ละแบบมันก็ยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สบายใจเถอะครับ เดี๋ยวก็เป็นโรคเครียดกันพอดี
hikaru

Postby aut » 05 Aug 2009, 12:38

ขอบคุณครับพี่ hikaru

ผมเคยตรวจ pcr พร้อม ab ที่ 15 วันและ pcr อย่างเดียว ที่25 วัน ที่ รพ กรุงเทพ ไม่ทราบว่าแบบ dna หรือ rna ในใบรับรองไม่บอก
ผมตรวจ ab พร้อม nat ที่ 32 วัน และ ab พร้อม nat ที่ 52 วัน ที่คลีนิคนิรนาม
ผลตรวจเป็นปรกติทั้งหมด
แต่ผมยังกังวลใจ เรื่อง ของ ab เพราะตรวจทั้งยังไม่ครบ 3 เดือนตามมาตรฐานซึ่งทางเจ้าหน้าที่บอกตรวจได้ตั้งแต่ 1เดือนนั้นใช้น้ำยาอะไร และ nat ยังไม่ทราบที่แน่ชัด ครับ ทางเจ้าหน้าที่บอกตรวจได้ตั้งแต่ 5 วัน นั้นใช้น้ำยาอะไร
ผมดูทีวี ที่สภากาชาดไทยเขาบอกตรวจได้เร็วสุด 22 วันหลังเสี่ยง

จริงแล้วผมยังกังวลอยู่นะครับเพราะที่ผมตรวจนั้น ยังไม่ครบ3เดือน
และผมได้อ่านกระทู้คุณ chan มันก็ไม่ชัดเจน ครับ
aut

Postby hikaru » 05 Aug 2009, 15:45

คุณสบายใจได้เลยครับ
คุณPCR กับ NAT อย่างละ 2 รอบ มันไม่มีทางที่จะเป็นบวกแล้วครับ

ขนาดวันนี้ผมไปคลินิคนิรนามเพื่อตรวจnatอีกครั้ง คุณหมอยังไม่ให้ผมตรวจเลยนะ บอกพบกันอีกทีหลังเสี่ยงครบ 3 เดือน คือคุณต้องมั่นใจได้แล้วครับ ขนาดของผมตรวจก็น้อยกว่าคุณ คุณหมอยังมั่นใจเกินร้อยเลยว่าไม่ติด ทั้งๆที่เพิ่งผ่านภาวะเสี่ยงมาแค่เดือนเดียวเองนะ

NATเชื่อถือได้ครับ ยิ่งตรวจมากกว่า 1 ครั้งแล้วไม่เจอยิ่งมั่นใจ ผมก็ได้รับการยืนยันจากเจ้าหน้าที่เลยว่า 5 วัน(บางคนบอก 3 วันด้วยซ้ำ) ค่าน้ำยามันแพงนะครับ ถ้าจะเสียเงินกันจริงๆ 4000 บาทอย่างต่ำ คุณลองคำนวณดูสิครับ ถ้าNATไม่ตรวจฟรีคุณหมดเงินกับการตรวจไปแล้วเกินหมื่นนะครับ

และอีกอย่างอย่าไปเปรียบเทียบกับเคสของคนอื่นๆ อย่างเช่นเพิ่งติดเชื้อหลังเสี่ยง 6 เดือน ผมปรึกษาคุณหมอที่คลินิคมาแล้วมันขึ้นกับภูมิต้านทานร่างกายถ้าร่างกายแข็งแรงเชื้อก็ติดช้า และการรับประทานยาต้านก็มีส่วนนำให้ตรวจไม่พบในระยะ 3 เดือนด้วย ต่อให้ตรวจPCRก็เถอะ

ผมเห็นคุณกังวลมาหลายกระทู้ หลายเว็บแล้ว หายกังวลเถอะครับ ถ้าคนมันไม่ติดตรวจยังไงมันก้ไม่เจอครับ
ผมกล้าบอกได้เลยว่าถ้าเคสของคุณตรวจครบ 3 เดือนแล้วมันไม่มีทางออกมาบวกแน่นอน
คุณลองกลับไปที่คลินิคนิรนามอีกครั้งก็ได้แล้วปรึกษาหมอเลยว่าชัวร์แค่ไหน บอกหมอด้วยนะว่าคุณตรวจpcr และ nat มาอย่างละ 2 ครั้งแล้ว
hikaru

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์