ช่วย clear หน่อยครับ

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

ช่วย clear หน่อยครับ

Postby nan1 » 25 Jul 2009, 03:02

เผลอให้หมอนวด oral ในอ่างไม่ได้ใส่ปลอกประมาณ1-2นาทีจะมีโอกาศติดเชื้อขนาดไหนครับ รบกวนด้วยเพราะกังวลมาก แล้วผมควรไปตรวจไหมครับ ไปเมื่อไหรดี
ครั้งนี้เป็นครั้งแรกจึงไม่รู้ว่าไม่ควรยอม
nan1

Re: ช่วย clear หน่อยครับ

Postby phoenix » 26 Jul 2009, 23:43

เสี่ยงต่ำ แต่นับเป็นเสี่ยงครับ

หากเธอผู้อม มีเชื้อ และ มีการอักเสบในคอ เม็ดเลือดขาวจะปะปนด้วย

รอ ตรวจ 3 เดือน ก็ได้ครับ หรือ ที่ 6 weeks ก่อน ถ้่าใจร้อน

คนถูกoral แล้วติดยังไม่เคยเจอเคส นะครับ แต่ตามหลักการมีความเสี่ยง
phoenix

Postby Wishmar » 27 Jul 2009, 07:42

ถ้าจะเอาเป็นตัวเลขนะครับ กรณีของคุณ อัตราการสัมผัสเชื้อ 0.5 ต่อ 10000 หรือ 0.005% ครับ โอกาสน้อยมากๆ ครับ
แต่ถ้ากังวลใจแนะนำให้ไปตรวจภายหลังความเสี่ยง 3 เดือนครับเหมือนที่พี่ phoenix แนะนำครับ
หากระหว่างนี้ มีอาการเจ็บคอ ต่อมน้ำเหมืองโต ร้อนใน ปวดเมื่อย มันอาจจะเกิดจากความกังวลนะครับ อาการพวกนี้แม้จะคล้ายกับอาการในระยะติดเชื้อแต่ไม่เสมอไป ไม่มีข้อมูลแน่นอนเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ เป็นแค่การสังเกตุการ และไม่ได้ใช้เพื่อการวินิจฉัยอาการ
ถ้าเกิดความไม่สบายใจมากก็สามารถเริ่มตรวจได้ตั้งแต่ 6 สัปดาห์ แต่ไม่ควรไปเสี่ยงมาเพิ่มนะครับไม่งั้น คุณก็ต้องนับวันเพิ่มไปอีก
คราวหน้า แม้ว่าจะทำเพียงการ Oral ควรใส่ถุงยางอนามัยป้องกันนะครับ ไม่คุ้มกันกับความเครียดที่จะตามมาครับ :oops:
:) เป็นกำลังใจให้นะครับ
Wishmar

Postby aut » 27 Jul 2009, 20:28

อย่าไปพูดถึงความเสี่ยงเลยครับไม่มีประโยชน์ ถ้าคนคิดมากแค่สารคัดหลั่งโดนผิวหนังก็คิดว่าเสี่ยงแล้ว
สิ่งที่ทำให้หายกังวลไปได้คือตรวจเลือด 3 เดือน อย่างเดียวครับ
และพอทีเถอะครับที่จะบอกว่าไปตรวจก่อนก็ได้นะครับไม่มีประโยชน์ครับผลเชื่อถือไม่ได้ ด้วยวิธีไหนก็ตาม
ยังไงๆก็คุณต้องรอครบ3เดือนอย่างเดียวครับผลจึงเชื่อถือได้
aut

Postby Access » 28 Jul 2009, 09:06

ความเสี่ยงจากการออรัลเป็นความเสี่ยงทางทฤษฎี ที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริงในชีวิตประจำวัน
การออรัลให้ฝ่ายชาย ... สารคัดหลั่งที่คุณได้สัมผัสคือ "นำลาย" ซึ่งไม่มีเชื้อ

ยังไม่เคยพบว่า "ผู้ถูกออรัลชาย" ติดเชื้อจากการออรัล
พบเพียง "ผู้ที่ทำออรัล" ให้ผู้ชายติดเชื้อ จากการทำออรัลเป็นประจำ บ่อยๆ และ หลั่งในปาก และ ขณะนั้นมีแผล หรือการอักเสบ ในลำคอ ซึ่งทั่วโลกก็พบผู้ที่ติดเชื้อจากกรณีแบบนี้ไม่ถึง 10 ราย

ออรัลเซ็กส์อย่างเดียวก็ถือว่าเป็น sefer sex ได้อีกวิธีหนึ่ง
Access
Site Admin

Postby boy2006 » 28 Jul 2009, 13:35

แล้วทั้ง 10 คนที่คุณ Access กล่าวถึง ว่าติดเชื้อจากการใช้ปาก เป็นลักษณะของการติดเชื้อจากการเป็นฝ่ายออรัล ทั้ง 10 คนเลยหรือเปล่าคับ
boy2006

Postby Access » 29 Jul 2009, 09:19

boy2006 wrote:แล้วทั้ง 10 คนที่คุณ Access กล่าวถึง ว่าติดเชื้อจากการใช้ปาก เป็นลักษณะของการติดเชื้อจากการเป็นฝ่ายออรัล ทั้ง 10 คนเลยหรือเปล่าคับ

ทั้ง 10 คือ "ผู้ที่ทำออรัล" ให้ผู้ชายติดเชื้อ จากการทำออรัลเป็นประจำ บ่อยๆ และ หลั่งในปาก และ ขณะนั้นมีแผล หรือการอักเสบ ในลำคอ

ต้องย้ำจริงๆว่า และ
คือเป็นผู้ทำให้บ่อยๆ และ ขณะนั้นมีการอักเสบในลำคอของผู้ทำ และ หลั่งในปาก

ถ้าไม่หลั่งในปาก คือ น้ำอสุจิไม่พุ่งไปที่แผลอักเสบที่ลำคอก็ไม่พบว่ามีใครติดเชื้อ

อย่างที่ยืนยันว่าทั่วโลกมีไม่สูงนัก หากเลือกไม่หลั่งในปาก หรือ มั่นใจว่าลำคอ และช่องปากไม่มีแผลอักเสบ
การออรัลคือ safer sex ได้อย่างหนึ่ง
Access
Site Admin

Postby boy2006 » 29 Jul 2009, 16:14

โอ้ ขอบคุณมากครับ คุณ Access

ขออนุญาตถามอีกนิดเดียวคับว่า แล้วที่ว่า ลำคออักเสบ คืออะไรอะคับ อธิบายหน่อยได้ไหมครับ เพราะผมลองหาข้อมูลดู
ได้ความว่า อาการลำคออักเสบ รวมถึงการเจ็บคอ หรือการแสบคอด้วย ตรงนี้ใช่หรือเปล่าคับ
แล้วการหลั่งในปาก รวมถึงการที่มีน้ำใสๆ(น้ำหล่อลื่น) เข้าปากด้วยหรือเปล่าคับ แต่มันก้โดนน้ำลายผมนะ

ขอบคุณครับ
boy2006

Postby nan1 » 29 Jul 2009, 22:00

ขอบคุณทุกท่านครับ
nan1

Postby chan » 31 Jul 2009, 15:13

การอักเสบเกิดจากการต่อสู้ของเม็ดเลือดขาวกับเชื้อโรคในระบบทางเดินหายใจเเละลำคอ เช่นไวรัส เเบคทีเรียต่างๆ
พวกน้ำหนอง น้ำมูก สเลด พวกนี้เป็นผลิตภัณฑ์ ที่ได้จากการต่อสู้ของเม็ดเลือดขาว เเละ เชื้อโรคต่างๆ
ที่สู้รบกัน มีการกระตุ้นระบบภูมิคุ้มกัน ตามกลไกธรรมชาติ เมื่อเชื้อโรคบุกรุก มาโจมตีนั่นเองครับ

เเละในกลไกตอนนี้ เรากลัวเซลล์ Monocyte และ T-cell ชนิด CD4 เพราะพวกนี้มีโปรตีน CD4 ที่เยื่อหุ้มเซลล์
ไวรัส HIV ชอบนักเเล เเละจะรีบมาเกาะเเละ จัดการทันที

ดูกระทู้กลไกไวรัสเกาะเข้าเซลล์ ที่ผมโพสต์ไว้ก่อนหน้านั้นเเล้ว
ในนั้นมีรูป โปรตีน CD4 เเละองค์ประกอบในการติดเชื้อให้ดูด้วย จะเข้าใจมากเพิ่มขึ้นครับ
chan

Next

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์