เครียดมากๆครับ

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

เครียดมากๆครับ

Postby bank » 19 Jul 2009, 21:23

เมื่อ วานผมได้ไปนวดน้ำมันมาครับ อยากสอบถามดังนี้ครับ ญ ใช้มือสำเร็จความใคร่ให้ โดยที่ผมไม่ได้มีเพศสัมพันธ์ แบบสอดใส่ และไม่ได้ จูบ และไม่ได้ ออรัลครับ ญ ที่ใช้มือให้ผม โดยที่ ญ ไม่ได้ถอดกางเกง และกางเกงในครับ อยากสอบถามว่า ผมจะเสี่ยงติดเชื้อ HIV มั้ยครับ แล้วควรตรวเลือดมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เครียดมากๆๆ
bank

Re: เครียดมากๆครับ

Postby Access » 20 Jul 2009, 13:45

ถ้าเราจะเสี่ยงต้องมี 3 องค์ประกอบครบถ้วนคือ
a. ต้องได้รับเชื้อไวรัสเอชไอวี เข้าสู่ร่างกาย โดยต้องมาจากแหล่งที่มีปริมาณเชื้อมากพอที่จะทำให้ติด
ได้แก่ เลือด น้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอด

b. เชื้อที่จะทำให้ติดต่อได้นอกจากเรื่องปริมาณแล้วเชื้อต้องมีคุณภาพและแข็งแรง
เช่น ในเลือด น้ำอสุจิ น้ำในช่องคลอด มีสภาพที่พอเหมาะที่จะทำให้ เชื้อเติบโตได้แต่ถ้าไปอยู่ในน้ำลาย น้ำตา
เชื้อไวรัสจะอยู่ในสภาพที่เป็นกรด เป็นด่าง ทำให้ ไม่มีคุณภาพ เติบโตไม่ได้
หมดความสามารถที่จะทำให้ติดต่อได้

c. ต้องเป็นช่องทางที่ทำให้เกิดการสัมผัส ส่งต่อเชื้อได้โดยตรง เช่น การใช้เข็มฉีดยาเสพติดร่วมกัน
หรือการร่วมเพศ ซึ่งเป็นการส่งต่อเชื้อกันโดยตรงเช่นในกรณีการร่วมเพศ ถ้าฝ่ายชายมีเชื้ออยู่
เชื้ออาจจะผ่านเข้าสู่ร่างกายทางเยื่อบุช่องคลอด หรือถ้าผู้หญิงมีเชื้ออยู่ เชื้ออาจจะผ่านเข้าสู่ร่างกาย
ทางเยื่อบุที่ปลายและเยื่อบุในท่อปัสสาวะของ องคชาติ

กรณีของคุณ พิจารณาตามหลักดังกล่าวแล้วจะพบว่าไม่ได้สัมผัสสารคัดหลั่งใดๆ ของอีกฝ่ายถือว่าไม่มีความเสี่ยง
Access
Site Admin

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์