อยากทราบครับ

กระดานสำหรับถาม-ตอบปัญหา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับโรคเอดส์

อยากทราบครับ

Postby babydoll » 13 Sep 2009, 14:37

คือว่าผมไปมีความเสี่ยงและไปสักมาเมื่อประมาณ3-4เดือนที่แล้ว แล้วไปตวรจเลือดมาแล้วผลออกมาว่าไปเป็น แต่ผมยังมีความกังวลอยู่ เลยอยากรบกวนถามว่า
-เคยมีคนที่เคยไปตรวจตอน3เดือนแล้วไม่เจอ แต่พอไปตรวจเดือนที่6แล้วผลออกมาว่าเป็นบ้างรึเปล่า
-แล้วผมไปสักมาไม่ทราบว่าสารเคมีในสีที่สัก จะมีผลทำให้ผลที่ไปตรวจมาคลาดเคลื่อนรึเปล่า (สีที่ใช้สักมีปฏิกิริยากับน้ำยาที่ตรวจรึเปล่า)
-แล้วผมมีอาการที่ใกล้เคียงกับคนที่เป็นโรคเอดส์ แต่ผลออกมาไม่เป็น แต่ถ้าเป็นผลต้องมาว่าเป็นแล้วใช่มั้ย
babydoll

Re: อยากทราบครับ

Postby mook » 13 Sep 2009, 16:21

พี่ไปตรวจตอนผ่านไปแล้วกี่วันค่ะ หนูก็มีเหตุการณ์คล้ายกับพี่ คือ ไปทำเล็บที่ร้านเสริมสวย แล้วช่างก็ตัดเข้าเนื้อเลือออกซิบ ๆ หนุก็กังวลใจมากกล้วคนก่อนหน้าเราเค้ามีเชื้อแล้ทำให้เราติดนะค่ะ
mook

Postby hikaru » 13 Sep 2009, 21:16

ไม่เป็นแล้วคุณ ผ่านมาตั้ง 3-4 เดือนแล้วครับ
ส่วนอาการที่ใกล้เคียงกับคนเป็นเอดส์ มันเกิดขึ้นได้เพราะความวิตกกังวล นี่เป็นสิ่งที่น่ากลัวกว่าเอดส์อีกนะ
hikaru

Postby boy2006 » 13 Sep 2009, 22:03

ต่อไปนี้เป้นความคิดเห้นส่วนตัวของผม จากการเสี่ยงมา และจิตตกเลยหาข้อมูลไปทั่วน่ะครับ

ตรวจเจอ หกเดือนเขาบอกว่าเดิกกับคนที่เป็นเคสพิเศษ ที่แรกผมก็วงสัยว่าพิเศษยังไง เขาบอกว่า พวกที่มีการดำเนินโรคช้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมก็ยังสงสัย จนมีคนบอกว่า เท่าที่เขาเจอคือพวกที่ทานยาต้านฉุกเฉิน ทำให้เชื้อมันถูกกดไว้ เพื่อให้เม็ดเลือดขาวไปทำลายเชื้อ แต่ปรากฎว่าทำลายไม่หมดหรืออะไรประมารเนี่ย ทีนี้ก้เลยเกิดการสร้างแอนตี้บอดี้ที่ช้ามากๆๆๆ ทำให้พบเชื้อช้ากว่าปกติ ถามว่ามีไหม เจอที่หกเดือน มันก็ต้องมีดิ ไม่งั้นเขาจาบอกเหรอว่าเจอที่หกเดือน แสดงว่า สามเดือนมันไม่เจอ แต่เขาว่ากันว่า น้อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก จนไม่ค่อยได้เจออะ

เอาเป้นว่า ดูน่ะครับ

ปกติตรวจพบเชื้อที่ เวลา ไม่เกิน 3 เดือน

สารเคมีใดๆไม่สามารถขัดขวางการตรวจเชื้อได้คับ

อาการใกล้เคียง น่าจะไม่ใช่อาการที่บ่งชี้เฉพาะโรคได้นะคับ เป้นปีๆๆๆอะคับกว่าจะมีอาการ ตรวจเลือดดีกว่าไหม ตรวจเลือดกันๆ แต่นายตรวจแล้วนี่น่าจะเชื้อได้แล้วคับ ไม่มั่นใจ และมีตังคืก้เอาใหม่อีกรอบก้ได้ อีกสัก สาม ถึง หกเดือน
boy2006

Postby mook » 14 Sep 2009, 18:27

ใจหนึ่งก็อยากที่จะไปตรวจอีกใจก็กลัว หนูควรที่จะไปตรวจเลือดหรือเปล่าค่ะ เพราะอะไรถึงจะต้องไปตรวจ และเพราะอะไรถึงไม่ต้องไปตรวจ บางคนบอกว่า 3 เดือนผลที่ได้ก็แน่นอน แล้วตกลงว่า 3 เดือนหรือ ว่า 6 เดือนที่ให้ผลที่แน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์ หนูไม่เคยมีเพศสัมพันธ์กับใครมาก่อนในชีวิต แต่ที่กลัวก็เพราะเกิดเหตุการณ์ที่ได้ส่งเมลล์มาถามพี่นะค่ะ ค่าใช้จ่ายในการตรวจเท่าไหร่ค่ะ ถ้าจะไปตรวจที่ห้องแล๊ปตรวจเลือดต้องบอกว่าอย่างไรค่ะ ปกติเค้าจะใช้เข็มตรวจใครแล้วก็ทิ้งใช่ไหมค่ะ ไม่มีการนำกลับมาใช้กับอีกคนที่ไปตรวจใช่ไหมค่ะ เข็มและสลิงที่ใช้ในการตรวจเลือดจะต้องอยู่ในบรรจุภัณฑ์อะไรค่ะ ที่หนูถามแบบนี้เพราะหนูไม่ค่อยได้ไปตรวจหรือไปหาหมอนะค่ะ สาเหตุเพราะไม่ค่อยที่จะป่วยนะค่ะ
mook

Return to ปรึกษาปัญหาโรคเอดส์